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SURA YA KWANZA 
 

1. Utangulizi 
 

1.1 Mapitio ya Sekta ya Nyumba 
 

Zanzibar inakabiliwa na changamoto kubwa ya nyumba kutokana na ongzeko 
kubwa la idadi ya watu na ukuaji wa miji yake. Kiini cha changamoto hii 
nikuwapatia wananchi wa kipato cha chini, ambao ndio wengi mijini na vijijini, 
nyumba ambazo wanaweza kuzimiliki. Tatizo linakuwa kubwa zaidi kutokana na 
uhaba mkubwa wa nyenzo katika Serikali na Sekta ya watu binafsi. 

 
Sera ya Nyumba iliyopita ambayo ilitayarishwa mwaka 1985 ilianzisha  kipindi 
muhimu cha mabadiliko, kwa vilile ilisadifiana  na kipindi cha kutoka kwenye 
mfumo wa uchumi  uliodhibitiwa  na Serikali na kuingia kwenye mfumo  wa uchumi 
uliongozwa na mkakati wa maendeleo wa uchumi ulioongozwa na nguvu za soko. 
Baada ya miaka kupita, Sera hiyo iliyotayarishwa mwaka 1985 imekuwa 
haitoshelezi kabisa. Mahitaji ya nyumba yameongezeka sana na Sheria za ugawaji 
wa ardhi zimebadilika. Mabadiliko haya na umuhimu mkubwa uliowekwa kwenye 
hifadhi ya miji ni hoja ya kutosha ya kutayarisha Sera nyengine ya Nyumba. 
Wakati huo huo maendeleo ya dhana na mbinu za upatikanaji wa makaazi, pamoja 
na fikra mpya ya majukumu ya Sekta ya Umma na Sekta binafsi inatosheleza 
kuwa ni hoja ya ziada ya kuwa Sera mpya. 
 
Sera hii inapendekeza matamko mengi ya Sera na mikakati yenye lengo la 
kukabiliana na changamoto ya nyumba ambayo inaikabili Zanzibar. Kwanza 
inaibua msuala yanayohusu nyumba za mijini na vijijini, Unguja na Pemba. Katika 
kukabiliana na masuala haya Sera inaeleza njia ambazo Serikali itafuata katika 
miaka ijayo. 
 
Sera hii imetayarishwa kutokana na michango ya watu na Taasisi mbalimbali 
ambazo zilishirikishwa katika hatua tofauti za utayarishaji wake.  

  
1.2 Ukuaji wa Miji na Ujenzi wa Nyumba 
 

Ukuaji wa miji, mwenendo wa makaazi ambao hauwezi kuepukika, ni miongoni 
mwa vyanzo vya matatizo ya nyumba, hasa kwa sababu ya mahitaji ya kuzipatia 
nyumba familia mpya zinazohamia mijini.  Ili kutathmini mahitaji ya jumla ya 
nyumba mpya katika miji ni lazima kufanya makisio ya: 
 
 Idadi ya familia mpya ambazo zitakuwapo katika maeneo ya miji katika 

miaka ijayo; 
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 Nyumba zinazohitajika kuchukua nafasi ya nyumba ambazo zimeporomoka 
na kutoweza kukaliwa tena kwa usalama; 

  
 Nyumba zinazohitajika kupunguza msongamano kwenye nyumba 

zinazokaliwa hivi sasa; 
 

 Idadi ya nyumba zilizokuwa hazikaliwi na watu. 
 
Si tatizo kukisia nyumba ambazo zinahitajika kwaajili ya makaazi ya familia mpya kwa vile 
takwimu za kidemografia zinapatikana, kama vile idadi ya msingi ya watu kwa kila mji, 
kasi ya ongezeko la watu kwa mwaka, na ukubwa wa wastani wa familia.  Hata hivyo, 
makisio sahihi ya vipengele vyengine vya mahitaji ya nyumba hayapatikani.  Hata hivyo, 
ukuaji wa familia ndio unaohusika kwa kiasi kikubwa na mahitaji ya nyumba hasa katika 
vipindi vya ukuaji ukuaji wa haraka wa miji. Kwa sababu hiyo, makisio ya mahitaji ya 
nyumba kwenye miji yaliyooneshwa katika Jadweli Nam. 1 yanatoa mahitaji halisi ya 
nyumba ambazo soko la nyumba linatakiwa kuzalisha. 

 
Jadwelio Nam. 1: Idadi ya Nyumba 

Zinazohitajika kwa mwaka – 2005-2010 
 

Mkoa Idadi ya 
Nyumba 
zilizopo 

 

Idadi ya  
Watu 

Mahitaji 

Mjini/Magharibi (Unguja) 76,144 424,366 3,925 

Kaskazini (Unguja) 27,695 150,143 2,946 

Kaskazini (Pemba) 35,045 207,773 2,057 

Kusini (Pemba) 31,689 198,690 1,987 

Kusini (Unguja) 20,107 100,934 1,368 

 
Chanzo: Makisio ya Sensa ya Watu na Bajeti ya Makaazi 2005 

 
Jadweli inaonesha kwamba kwa Mkoa Mjini/Magharibi (Unguja) mahitaji ya nyumba 
inakadiriwa kuwa ni 3,925 kwa mwaka kwa kipindi cha miaka mitano. Kwa Mkoa 
Mjini/Magharibi (Unguja), ambayo itapata mripuko wa ongezeko la idadi ya watu 
katika miaka miatano ijayo, mahitaji yatapungua baada ya hapo, na kuonesha 
mwenendo wa kuteremka kasi ya ongezeko la idadi ya watu. 

 

1.3 Sera ya Nyumba Iliyopita: kutoka Sera ya Udhibiti wa Serikali Kuu  
Hadi Sera Inayoongozwa na Nguvu za Soko (1964 – 1985) 

 
Kihistoria, jambo muhimu ambalo lilishajiisha kutayarishwa Sera ya Nyumba lilikuwa ni 
uamuzi wa kufuata Sera ya maendeleo ya ujamaa baada ya Mapinduzi ya mwaka  
1964. Ilivyo hasa ni kwamba Serikali yenyewe  
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ilichukua jukumu la kutoa nyumba kwa wananchi. Kipindi cha miaka ishirini iliyofuatia, 
baada ya Mapinduzi, Sera ilisisitiza udhibiti wa Serikali juu ya ardhi na nyenzo 
nyengine katika mipango ya Serikali Kuu. Kutokana na hali hiyo, Taifa lilikuwa ndiye 
mtoaji mkuu wa nyumba wakati sekta ya binafsi ilichukuwa dhima ya usaidizi tu. 
 
Sera za ujamaa zilizotekelezwa na Serikali katika kipindi hiki, ambazo zilisisitiza 
Serikali kuwapatia wananchi nyumba na kuzifidia nyumba hizo kwa kiwango kikubwa 
hazikuweza kutekelezwa kama ilivyokusudiwa kutokana na hali ya uchumi wakati huo. 
 
Katikati ya miaka ya ‘80, Serikali ilibadilisha Sera yake ya uchumi na kuwa ya uchumi 
unaoongozwa na nguvu za soko. Mabadiliko haya yalitambua kwamba nafasi ya 
Serikali katika maendeleo ni kuwezesha na kuratibu na ikalenga katika kuweka 
mazingira bora ya kuwawezesha wawekezaji binafsi kuwekeza katika nyumba. 
Mabadiliko ya Sera ya ardhi yaliyoambatana na Sera hiyo yalilenga kwenye kuweka 
soko la nyumba lenye ufanisi na usawa na kuziingiza katika Sheria haki za umilikaji. 
 
Sera ya Nyumba ya mwaka 1985 imeonyesha mabadiliko haya rasmi ya kuelekea 
kwenye uchumi ulioegemea soko. Sera hii ilisaidia kuanzisha maeneo mapya ya 
makaazi, maeneo yaliyojegwa kwa kuvamiwa yalipatiwa maji na huduma nyengine za 
msingi na mkakati wa upangaji wenye kubadilika kulingana na hali uliwezesha watu 
kuanzisha shughuli za kiuchumi zisizokuwa rasmi karibu na nyumba zao. Sera mpya 
ilitambua umuhimu wa Mji Mkongwe kuwa ni msimamizi wa nyumba za Mji Mkongwe. 
Mji Mkongwe ulifanya kazi muhimu ya kushajisha matengenezo muafaka ya majengo, 
ambayo mengi yao yalikuwa katika hali mbaya baada ya kutofanyiwa matengenezo 
kwa muda mrefu. 
 
Pamoja na mabadiliko ya Sera, upatikanaji wa nyumba kutoka sekta ya watu binafsi 
haujakua kwa kasi ya kutosha kukidhi mahitaji yanayoongezeka. 
 
Utekelezaji wa Sera uliathirika kutokana na ushiriki mdogo wa wadau na hali ya 
uchumi iliyokuwepo. 
 

1.4    Shindikizo Katika Upatikanaji wa Nyumba    
 
Upatikanaji wa nyumba umekuwa kwenye shindikizo kubwa kila siku zikiendelea. Dalili 
kubwa ya shindikizo hiyo ni: 
 
 Kuongezaka kwa kasi makaazi yasiyokuwa rasmi, yenye nyumba ambazo 

zimejegwa bila ua idhini rasmi ya ujenzi na pia bila ya mpango rasmi 
ulioidhinishwa; 
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 Kutokuwepo huduma za lazima za kutosha kwenye makaazi mengi yasiyokuwa 
rasmi, kama vile maji salama na kuwapo hali mbaya ya usafi; hivyo kuongeza 
kuongeza hatari ya kukumbwa na maradhi; 

 
 Utunzaji mdogo wa majengo ya umma yaliyokodishwa katika miji na Vijiji; na 

 
 Hali mbaya ya majengo katika Mji Mkongwe. 

 
 

Sababu nyingi zilizopelekea hali hiyo ziko bayana: 
 
 Ongezeko la kasi la idadi ya watu kwenye miji ambao mahitaji yao ya nyumba 

kwa kiasi kikubwa  yanazidi zile nyumba zinazopatikana; 
 

 Vipato vidogo vya familia ambavyo huwafanya watu wengi wasiweze kudumu 
kupata nyumba kwa mpango ulio rasmi; 

 
 Mapungufu kwenye mfumo wa utoaji ardhi; 

 
 Bajeti ndogo itolewayo kwa ajili ya huduma za ujenzi na utunzaji wa nyumba na 

miundombinu; 
 

 Ukosefu wa mikakati yenye kufaa kwa ajili ya kutunza majengo yanayokaliwa 
katika Mji Mkongwe; 

 
 Ukosefu wa mfumo rasmi wa kifedha wa kugharamia ujenzi wa nyumba. 

 
 Uwezo mdogo wa Sekta ya Ujenzi 

 
 Uwezo mdogo wa taasisi husika ambao umekwamisha mabadiliko ya kutoka 

kwenye mfumo wa utoaji  nyumba wa sekta ya umma na kuingia kwenye 
mfumo wa sekta binafsi. 

 
Sera mpya inalenga kutatua matatizo yaliyoainishwa hapo chini: 

 

1.5 Upatikanaji Mdogo wa Nyumba 
 

Sehemu kubwa ya mahitaji ya nyumba yanayohudumiwa na nyumba zilizopo, na 
nyumba mpya zinawakilisha sehemu ndogo tu ya mahitaji yote ya nyumba. 
Ulinganishaji wa idadi ya viwanja vilivyoombwa na vile vilivyokwisha kugawiwa 
unatoa sura ya tofauti baina ya uzalishaji na mahitaji ya nyumba. Kwa mfano , 
baina ya mwaka 1978 na mwaka 2003, ni waombaji 11,450 tu, sawa na 24% kati 
ya waombaji 47,160 walipewa viwanja na Serikali. Pamoja na kuwa idadi ya watu 
walionufaika na fursa hiyo imeongezeka katika miaka ya hivi karibuni, takriban 
waombaji chini ya 30% walipewa viwanja na Serikali.     
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1.6 Kushamiri Ujenzi Usiokuwa Rasmi 
  

Kwa kiasi kikubwa, nyumba za kudumu hivi sasa zinajegwa na sekta binafsi 
kutokana na uwezo mdogo wa Serikali wa kujenga nyumba za aina hiyo. 
Mwanzoni mwa miaka ya 90, uzalishaji wa jumla wa nyumba za kudumu 
ulikadiriwa kuwa nyumba 230 kwa mwaka. Idadi kubwa ya nyumba za aina hii 
sasa inagharimiwa moja kwa moja na mtu wa kipato cha kati na kipato cha juu 
ambao huwaajiri mafundi kuwajengea. Majengo ya vitega uchumi yanayojengwa 
na wawekezaji binafsi ni kidogo sana,  na huku matarajio ya kukua yakiwa 
yanakwamishwa sana na ukosefu wa mfumo rasmi wa kifedha wa kugharimia 
ujenzi wa nyumba. Vikwazo nyengine dhidi ya uzalishaji rasmi wa nyumba 
vinajumuisha upatikanaji wa viwanja visivyotosha vilivyopimwa, bei kubwa ya vifaa 
vya kujengea na ukosefu wa vifaa vya kienyeji ambavyo vingetumika badala ya 
hivyo. 

 
Aina mbili za ujenzi usio rasmi unaweza kuainishwa: 

 
 Ujenzi wa nyumba za muda na za kudumu kwenye maeneo  

‘yaliyopimwa’ ambayo hayana idhini rasmi ya upimwaji; na  
 

 Ujenzi wa nyumba zisizokuwa rasmi kwenye maeneo  
yasiyopimwa. 
 

Nyumba za muda na za kudumu kwenye maeneo ‘yaliopimwa’ ni nyumba ambazo 
hazifiki viwango vilivyowekwa kwenye kanuni rasmi za ujenzi, wala viwango rasmi 
vya plani vilivyowekwa na Idara ya Upimaji na Mipango ya Miji. Hata hivyo, 
nyumba hizi zimejengwa kwenye viwanja vilivyopangwa vyema na kusajiliwa chini 
ya utaratibu wa hatimiliki.  

 
Nyumba zisizokuwa rasmi kwenye maeneo yasiyopimwa zimejengwa na watu 
kwenye ardhi ya Serikali ambayo wanaweza kuwa na haki ya kuitumia lakini 
hawawezi kisheria kuimiliki.  Nyumba za aina hii zina matatizo kadhaa: 

 
 Ardhi inayotumiwa huwa haimo katika mpango wa ujenzi wa nyumba na 

kuitumia kwa ajili hiyo ni kinyume cha Sheria; 
 

 Hazina udhibiti wa ongezeko la watu; 
 

 Miundombinu na huduma za jamii kama vile skuli na vituo vya afya mara nyingi 
huwa zinakosekana; na 

 
 Nyumba nyingi hujengwa vibaya na huwa na mwangaza mdogo na hewa 

kidogo. 
 

Japokuwa hapana takwimu sahihi, ni dhahiri kwamba nyumba nyingi zilizopo sasa 
hivi zinaangukia katika soko la nyumba zisizokuwa rasmi.  Bila shaka Idara ya 
Upimaji na Mipango ya Miji inakisia kwamba kiasi cha 70% ya maeneo ya makaazi 
ni yale yasiyokuwa rasmi. 
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1.7 Utoaji wa Ardhi 
 
 Utoaji wa ardhi unasimamiwa na Sheria nyingi: 
 

Sheria Nam. 8 ya 1989 ya kumtambua mwenye haki ya matumizi ya Ardhi inaweka 
taratibu za kujua haki za mmiliki na maslahi yake kwenye ardhi anayomiliki.  
Taratibu hizi zinajumuisha: 
 

 Utangazaji wa baadhi ya maeneo kuwa ni maeneo ya kumtambua mwenye haki ya 
matumizi ya ardhi; 

 
 Uteuzi wa ubainishaji wa uwezo maalumu wa maofisa na Kamati maalumu; na 

 
 Ukusanyaji wa ushahidi na ushughulikiaji wa madai, utayarishaji na uwasilishaji wa 

kumbukumbu zinazohusiana na utambuzi wa mwenye haki ya matumizi ya Ardhi 
na usikilizaji wa rufaa. 

 
Sheria Nam. 10 ya 1990 ya Usajiji wa Ardhi: Sheria hii inaweka taratibu za kutayarisha 
daftari la ardhi ili kusaidia uendelezaji wa ardhi kwa ajili ya matumizi na kuanzisha 
daftari la taarifa mbalimbali zinazohusu matumizi ya ardhi. 
 
Sheria Nam. 12 ya 1992, ya Umilikaji wa Ardhi: Sheria hii inafafanua umiliki wa ardhi 
Zanzibar.  Inachukua nafasi ya dikrii zote zilizotungwa baada ya Mapinduzi ya Mwaka 
1964 na inafafanua jinsi mfumo wa umilikaji wa ardhi unavyotarajiwa kufanya kazi.  
Sheria hii inaweka umilikaji wa ardhi chini ya mamlaka ya Serikali. 
 
Sheria Nam. 7 ya 1994, Sheria ya Baraza la Usuluhishi wa Ardhi: Sheria hii inaweka 
utaratibu wa kutatua migogoro inayotokana na masuala mbali mbali yahusuyo ardhi. 
 
Sheria Nam. 8 ya 1994, ya Uhaulishaji wa Mamlaka ya Ardhi: Sheria hii inaisaidia 
Sheria Nam. 12 ya 1992.  Inaweka utaratibu wa kusimamia uhaulishaji wa ardhi kwa 
kuikodisha kwa muda mrefu kutoka kwa mmiliki binafsi wa ardhi.  Aidha Sheria hii 
inaweka taratibu maalumu zinazohakikisha kwamba uhaulishaji halali tu ndio unaweza 
kusajiliwa na kwamba uhaulishaji huo haukiuki Sheria Nam. 12 ya 1992, Sheria Nam. 
10 ya 1990 au Sheria nyengine yoyote inayohusiana na masuala ya ardhi.  Sheria hii 
vile vile inawalinda wamiliki wa jadi wa ardhi dhidi ya kuporwa ardhi yao na 
wawekezaji na waendelezaji wa ardhi wasiokuwa waaminifu. 
 
Sheria hizi zinaonesha kwamba Zanzibar ina mfumo wa Sheria wa kutosheleza 
kuendesha masuala ya utawala wa ardhi, hata hivyo kuna haja ya kuwa na Sheria 
ihusuyo majengo ya fleti ili kuweka misingi ya kisheria itakayorahisisha ununuzi wa 
fleti.  Zaidi ya hayo, utawala wa ardhi unaathiriwa 
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na uwezo mdogo wa utaalamu wa kuwezesha utekelezaji wa Sheria mbalimbali.  
Tatizo hili msingi wake ni ukosefu wa wafanyakazi wenye sifa, ukosefu wa vifaa, 
uhaba wa fedha za mfumo dhaifu wa taarifa zinazohusu ardhi.  Pia tatizo jengine ni 
ukosefu wa daftari lenye taarifa mbalimbali za matumizi ya ardhi na taratibu 
zisizokamilika za usajiji wa ardhi; hali ambayo huwa ni kikwazo inapobidi kuitumia 
ardhi kuwa ni dhamana wakati mtu anapotaka kukopa kwenye taasisi za fedha. 
 
Kwa ujumla, kutokuwapo viwanja vya kujengea nyumba vya kutosha kwa ajili ya sekta 
ya umma kunatokana na utaratibu unaopaswa kufuatwa katika kupanga na kugawa 
ardhi.  Utaratibu huu unakuwa mrefu itokeapo kwamba ardhi inayohitajika ni kwa 
shughuli za maendeleo.  Mbali ya taratibu nyengine, fedha za fidia lazima zipatikane 
kwanza kabla ardhi haijachukuliwa kwa ajili hiyo, jambo ambalo linakuwa taklifa katika 
mazingira ya ufinyu wa bajeti.  Wale ambao hawakuweza kupata viwanja vilivyopimwa 
rasmi katika sekta ya umma hutegemea viwanja ambavyo hutolewa katika mfumo 
usiokuwa rasmi. Idadi kubwa ya ekari tatutatu walizopewa wananchi zimegawiwa 
viwanja na hivyo kuingiza sokoni viwanja vingi vya kujengea ambavyo si rasmi. 
 
Utoaji wa ardhi pia unatatizwa na upangaji wa miji kutoweza kwenda sambamba na 
kasi ya ongezeko la mahitaji ya nyumba ya huduma nyengine za miji.  Urekebishaji wa 
Sheria ya upangaji wa miji, ambayo ilitungwa mwaka 1955, kwa kweli umechelewa.  
Katika kuzingatia kiwango cha makaazi mpya, changamoto kubwa ni jinsi ya 
kushughulikia ongezeko kubwa la makaazi yasiyokuwa rasmi, kwenye maeneo 
yaliyopimwa na yasiyopimwa; hasa katika maeneo ambayo ujenzi uliopo inazuia 
baadhi ya sehemu kufikika na hamkuwekwa nafasi kwa ajili ya miundombinu, njia za 
kupitia na maeneo ya wazi.  Aidha kutokuwepo mkakati ambao utahakikisha kuwa 
wenye haki ya kutumia ardhi wanaitowa ardhi yao kwa kufuata maadili ya upangaji wa 
makaazi. 

 

1.8 Huduma za Miundombinu 
 

Uwekaji wa huduma za miundombinu, hasa maji na huduma za afya, ni muhimu 
sana kwa utoaji wa nyumba.  Mahali ambapo hapana huduma zilizounganishwa 
kimtandao, hasa kwenye makaazi yasiyokuwa rasmi, familia hutafuta njia zao 
wenyewe za kupata huduma hizo.  Mara nyingi, maji hutolewa na wafanyabiashara 
wasiokua rasmi, ambapo wakati mwengine watu huchimba visima vyao wenyewe.  
Huduma hizo hazitoshelezi kutatua matatizo yaliyopo.  Maji yanayouzwa na 
wachuuzi ni ghali kwa watu wa kipato cha chini; jambo ambalo linawiana na hali 
ilivyo kwenye miji inayokua, ambapo wakaazi wengi waishio kwenye maeneo 
yasiyopimwa, ndani au pembezoni mwa miji, hulipa fedha nyingi kwa huduma ya 
maji, aghalabu wakibeba gharama kubwa sana kuliko zile wanazolipa matajiri 
ambao hupata maji moja kwa moja kutoka mtandao wa jiji.  Pili, visima vinatishia 
afya ya watumiaji kwenye maeneo yenye idadi kubwa ya watu, kwa vile vinakuwa 
karibu na vyoo vya shimo. 
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Imebainika kwamba Sera ya kuwapatia wananchi maji bila ya kulipa haikuwa 
endelevu.  Kutokana na kukosekana ufidiaji wa gharama, Serikali imelazimika 
kulipa gharama za uendeshaji, pamoja na gharama za kutunza mitambo ya maji 
kutoka bajeti ya Serikali wakati ambapo hali ya fedha ni ngumu.  Pili, ni shida sana 
kudhibiti upotevu wa maji katika matumizi, kama ilivyo kawaida kwenye huduma 
zote zitolewazo kwa wananchi bila ya kulipiwa.  Changamoto inayoikabili Serikali ni 
kuimarisha upatikanaji wa maji uwe wa hakika na wa usawa, mambo ambayo 
yamezingatiwa katika Sera ya Maji iliyotayarishwa hivi karibuni. 
 
Kuhusu afya na mazingira safi changamoto zaidi ipo kwenye: 
 
 Kuanzisha njia salama za kutupa uchafu, kama vile vyoo bora vya shimo, 

kwenye makaazi yasiyokuwa rasmi; 
 

 Kuanzisha njia bora za kutupa taka kwa kuyashirikisha Mabaraza ya Miji na 
wanajamii; 

 
 Kutengeneza mitandao ya usafi katika maeneo ya Nyumba za Serikali; 

 
 Kutengeneza mitandao ya maji machafu katika maeneo ya Nyumba za 

Serikali. 
 

1.9 Ukodishaji wa Nyumba za Umma 
 

Kwa miaka mingi fleti ambazo zinamilikiwa na Serikali Unguja na Pemba 
zimepatiwa matunzo madogo. 
 
Matatizo makubwa yaliyoripotiwa na wakaazi ni: 
 
 Hali mbaya ya mitaro na mabomba ya maji machafu yanayovuja; 

 
 Mabomba ya maji machafu yaliyokatika huzuia upelekaji wa uchafu kwenye 

karo; na 
 

 Uharibifu wa majengo, hasa kwenye ngazi na kanopi. 
 

Ni dhahiri kwamba nyumba za umma za kukodi zinatoa changamoto kubwa kwani 
zimo katika hali mbaya na zinahitaji matengenezo, hali ya kuwa fedha 
zinazopatikana za utunzaji wa nyumba hizo ni kidogo.  Msingi wa tatizo hili ni kodi 
ndogo inayotozwa kwa wapangaji kwa muda wa miaka mingi sasa,  kutokana na 
Sera ya Serikali ya kuziainisha nyumba kuwa ni huduma ya jamii, urithi wa 
mtazamo wa utekelezaji wa mambo baada ya Mapinduzi ya mwaka 1964. 
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Ukiachilia mbali kodi ndogo wanayolipa wapangaji wa nyumba za umma, 
ukusanyaji wa kodi hizo si mzuri, kwani mapato yote yamekuwa yakipelekwa kwa 
Mkuu wa Hazina bila ya kutenga kiasi cha fedha kwa ajili ya kuzitunza nyumba.  
Hata kama mapato yote yangerejshwa kwa ajili ya utunzaji wa nyumba, 
yasingetosha kugharimia kuzifanyia matengenezo nyumba zilizokusudiwa wala 
zisingetosheleza gharama za utunzaji wa kawaida na uendeshaji. 
 
Tabia iliyojengeka katika nchi zinazoendelea ni kuziuza nyumba za umma kwa 
wapangaji wake, kwa masharti nafuu sana ambayo yanawawezesha kuzinunua; 
na hivyo kuepuka matokeo mabaya ya kijamii ambayo hayapendelewi. Wananchi 
wengi wanaoishi katika nyumba hizo walionesha nia yao ya kutaka wauziwe 
nyumba ambazo wamekodishwa. 

 

1.10 Mji Mkongwe 
 

Harakati za Uhifadhi wa Mji Mkongwe ni ya matokeo ya mipango ya miji 
ilipoanzishwa wakati wa ukoloni ambayo ilijumuisha masuala mbalimbali ya hifadhi 
ya nyumba katika Sheria za jumla za miji na za utawala; kwa mfano, katika 
ipangaji wa miji, udhibiti wa uendelezaji wa miji, vibali vya ujenzi, na usimamizi wa 
afya ya jami. 
 
Sheria zinazohusu hifadhi ya Mji Mkongwe ni za hivi karibuni, jambo ambalo 
linadhihirisha uchelewaji wa Serikali baada ya Mapinduzi katika kuanzisha Sera ya 
upangaji na hifadhi ya miji.  Hatua kubwa zaidi iliyichukuliwa na Serikali kuhusu 
hifadhi ya Mji Mkongwe ni kuutangaza kuwa ni Eneo la Urithi wa Dunia. 
 
Mji Mkongwe una nafasi kubwa kijamii na kiuchumi katika Visiwa vya Zanzibar; 
kwani unajumuisha matumizi mbalimbali ya ardhi, kama vile majengo ya makaazi, 
biashara, dini na elimu.  Uchumi huria ambao ulianza mnamo miaka ya 80 na 
kushamiri kwa utalii kumesababisha mzigo mkubwa kwa Mji Mkongwe na kuleta 
shindikizo la kuyageuza majengo ya kuishi na kuyafanya majengo ya biashara.  
Utekelezaji wa Sera uliathirika kutokana na ushiriki mdogo wa wadau na hali ya 
uchumi iliyokuwepo. 
 
Changamoto ya sasa hivi ni kuifanyia marekebisho Sheria ya Mipango ya Miji ya 
1955 na wakati huo huo kuoanisha maeneo yaliyolingana baina ya Sheria hiyo, 
Sheria ya Mazingira na ile Sheria ya Mamlaka na Hifadhi ya Mji Mkongwe. 

 

1.11 Ugharamiaji wa Nyumba 
 

Zanzibar ina vyanzo vichache rasmi vya kugharimia nyumba za watu wengi 
hutumia akiba zao na vyanzo vyengine kugharimia nyumba.  Wakati uwezo wa 
uwekaji akiba unakwamishwa na uwezo mdogo wa kiuchumi walionao watu, 
Serikali inatambua kwamba watu mara nyingi wako tayari kuweka  
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akiba kama wangehakikishiwa kwamba wangepatiwa mikopo ya kujenga nyumba.  
Kupatikana kwa mikopo ya ujenzi kunawashajiisha watu kuweka akiba kwa mtindo 
wa kudunduliza kwa vile wanaelewa kuwa wanawajibika kutenga sehemu ya 
kipato chao kwa ajili ya kulipia mikopo.  Uwezo wa ujenzi kushajiisha uwekaji wa 
akiba katika familia unatambuliwa duniani kote, na hivyo kuwa ni chachu muhimu 
katika ukuaji wa sekta ya fedha.  Kwa hivyo, soko lenye ushindani zaidi na lenye 
wigo mpana wa huduma za kifedha zenye kufaa lingeshajiisha familia kuweka 
akiba kwenye taasisi za fedha. 
 
Hata hivyo, Serikali inakubali kwamba hata soko rasmi lenye nguvu na lenye kufaa 
linakuwa na manufaa madogo sana kwenye mahitaji ya mikopo ya makundi ya 
watu wenye kipato cha chini.  Kwa sababu hii, hatua za kuendeleza mikopo kwa 
mfumo ambao si ule uliozoeleka lazima ziwe ni kipengele muhimu cha kusaidia 
Sekta za fedha zilizopo. 
 
Wakopeshaji ambao si wale waliozoeleka, kama vile jumuiya za kijamii, wana sifa 
nyingi ambazo huwavutia wakopaji: huwashirikisha wanachama wao katika kutoa 
uamuzi; ni taasisi ambazo hazina urasimu mkubwa na hivyo hufikiwa zaidi kuliko 
taasisi zilizozoeleka; aghalabu hazihitaji mkopaji kuwa na dhamana, na badala 
yake zinategemea zaidi shindikizo na udhamini binafsi wa wanachama kuzuia 
tabia ya kukwepa kulipa; na wanatoa mikopo yenye riba ambayo mara nyengine ni 
ndogo kuliko ile iliyoko kwenye soko la fedha.  Tasisi hizi vilevile zinaweza kumudu 
gharama zao za kufanyia biashara kwa vile haziendeshi ghughuli zao kwenye 
maeneo yaliyo na gharama kubwa; na wala hawahitaji kutumia fedha kukusanya 
taarifa kuhusu iwapo wateja wao wanafaa kukopeshwa au la, hasa pale 
wanachama wanapokopa kwa vikundi. 
 

1.12 Shughuli za Ujenzi 
 

Sekta ya ujenzi ni ndogo, na sekta ndogo ya ukandarasi imejigawa ikiwa na 
kmapuni chache kubwa na nyingi za ukubwa wa kati na ndogondogo.  Wapo 
wakandarasi kidogo sana ambao wanamudu kuchukua kazi kubwa lakini uwezo 
wa ziada kutoka Tanzania Bara unahakikisha kwamba sekta hii inabakia na 
ushindani.  Hakuna taratibu za ndani zinazoratibu shughuli za Wakandarasi, lakini 
Wakandarasi wakubwa wa Zanzibar hujisajili kwenye Bodi ya Usajili wa 
Wakandarasi iliyoko Tanzania Bara.  Ingawaje hakuna upungufu wa mafundi 
wenye ujuzi wa kazi za kawaida za ujenzi, ujuzi maalum unaohitajika katika hifadhi 
ya Mji Mkongwe haupo wa kutosha.  Vifaa vya msingi vya kujengea kama vile 
mchanga, chokaa na mawe  
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yanapatikana hapa hapa Visiwani; lakini mbao, vifaa vya usafi, mabati ya 
kuezekea na vigae, nondo, rangi na vifaa vyengine vinavyozalishwa viwandani 
vinapatikana kutoka masoko ya Tanzania Bara au ya nchi za nje.  Zana za kupimia 
vifaa vya ujenzi si za ubora mkubwa  na vipimo vya kiufundi vinavyohitaji zana za 
kisasa hupelekwa Tanzania Bara.  Mashauriano na sekta ya watu binafsi 
yamependekeza kwamba kuna haja ya kurekebisha mfumo wa sasa wa kodi ya 
vifaa vya ujenzi ili kupunguza mzigo wa gharama kwa wanunuzi, hasa wale wenye 
kipato cha chini. 

 

1.13 Nyumba za Vijijini 
 

Kiwango cha ubora cha nyumba za vijijini hakitoshelezi, lakini masuala ambayo 
yanaathiri nyumba za vijijini kwa kiasi kikubwa ni tofauti na yale ya maeneo ya 
mijini.  Nyumba za vijijini hazina soko lililo tayari ambapo zingeweza kuuzwa na 
kununuliwa.  Zaidi ya hayo, nyumba za vijijini zina uwezo mdogo  wa kuzalisha 
kipato kwa wamiliki wake, ama moja kwa moja zinapokodishwa, au kwa namna 
nyengine wenyewe wanapokuwa wanaishi ndani yake.  Hii ni tofauti muhimu kwani 
ndiyo inayofanya nyumba za vijijini kupata shida katika kukubalika kuwa ni 
dhamana ya mkopo.  Hata hivyo tofauti nyumba za mijini, nyumba za vijijini hazina 
mahitaji makubwa ya ardhi inayotumiwa kwenye mfumo mzima wa upatikanaji wa 
nyumba.  Tofautti hizi zinaonesha kwamba nyumba za vijijini zinahitaji mkabala wa 
kisera tofauti na ule wa nyumba za mijini. 
 
Serikali haichukui tena dhima ya moja kwa moja katika utoaji wa nyumba za vijijini.  
Lakini hatua inazochukua zinachangia moja kwa moja katika uendelezaji wa 
huduma za msingi kwenye nyumba kama vile maji salama; uimarishaji wa 
barabara na utoaji wa huduma za jamii kama vile za afya na elimu.  Huduma hizi 
zinatoa chanzo cha kuanzia maisha bora ya vijijini, jambo ambalo ni sharti la 
msingi kwa nyumba bora za vijijini. 
 

 

1.14 Masuala ya Kitaasisi 
 

Ingawaje Serikali imefafanua upya dhima yake kama ni mwezeshaji badala ya 
kuwa mtoaji wa nyumba, shughuli ambazo zingepaswa kuambatana na ufafanuzi 
huu mpya hazijaweza kubainishwa waziwazi wala kutekelezwa.  Ingawaje sekta 
binafsi imepewa jukumu la katoa nyumba, utekelezaji wake umekuwa hafifu, 
kutokana na kukwamishwa  na uwezo wake mdogo wa kitaasisi na miundombinu 
dhaifu ya kifedha.  Hata hivyo, ni sekta binafsi ambayo imetoa nyumba nyingi 
kuliko sekta nyengine yoyote.  Pamoja na kwamba nyumba hizi zimekuwa 
zikijengwa bila ya idhini rasmi ya mamlaka ya mipango miji, na aghalabu ni za 
kiwango cha chini cha ubora, zimechukua nafasi muhimu katika kuwapatia 
nyumba wanazozimudu watu wa kipato cha chini.  Bila ya mchango wa sekta 
isiyokuwa rasmi, makundi mengi ya watu wa kipato cha chini wangekabiliwa na 
hali mbaya ya nyumba. 
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Katika maeneo ya mijini, nafasi ya Serikali sasa inaonekana kwenye maeneo 
manne:  Kutayarisha Sera ya Nyumba na kusimamia utekelezaji wake; kubadilisha 
Sera zihusuzo ardhi ili kuhakikisha upatikanaji wa ardhi na kulifanya soko la ardhi 
kuwa la ufanisi zaidi; kutoa huduma za mipango miji ili kuendeleza ukuaji wa miji 
wenye kufuata utaratibu mzuri; na kuweka miundombinu katika miji na huduma, 
kama vile maji, njia na huduma za kijamii (afya na elimu), ambazo zote ni 
vipengele muhimu vya makaazi ya mijini.  Dhima hizi zinapaswa kuimarishwa. 
 
Bodi ya Kudhibiti Kodi za Nyumba ambayo ina lengo la kuratibu kodi za makaazi 
kulingana na Sheria ya Udhibiti wa Kodi (Kifungu 98) haijaweza kufanya kazi 
vyema.  Kwa sababu hapana chombo madhubuti cha kushajiisha wapangaji, 
haielekei kwamba Bodi itakuwa na nguvu za kutosha za kuleta mabadiliko.  Kwa 
kuzingatia hali hii, na kwa sababu udhibiti wa kodi unaathiri soko la nyumba, kwa 
vyo vyote vile, Bodi haifanyi kazi iliyokusudiwa.  Hata hivyo, mawasiliano na 
wahusika yalionesha kwamba si busara kuifuta.  Hoja iliyotolewa ni kwamba 
utakapofika wakati wa kuzibinafsisha nyumba za umma zinazokodishwa, kutakuwa 
na haja ya kuwa na udhibiti japo mdogo ili kuzuia upandaji mkubwa wa kodi baada 
ya muda mfupi.  Kwa hivyo, ni busara kuibakisha Bodi katika kipindi cha mpito. 
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SURA YA PILI 
 

2. Utangulizi 
 

Sura hii inaeleza haja ya kuwa na Sera ya Nyumba, Dira, Mwelekeo na Malengo 
Makhsusi ya Sera kwa ajili ya sekta ya Nyumba.  Inaaminiwa kwamba ingawaje 
nyumba duni ni dalili ya umaskini, kwa upande mwengine ujenzi hutoa fursa 
muhimu za kuondoa umaskini.  Uhusiano huu ni muhimu linapozingatiwa lengo la 
Serikali la kuondoa umaskini.  Lengo kuu, kwa maelezo rahisi, huelezwa kuwa 
‘Kujenga nyumba za kuishi wanazozimudu watu wa kipato cha chini’. 
 
Kuna namna nyingi ambazo ujenzi husaidia kupambana na umaskini.  Kwanza 
huwapatia kazi wafanyakazi wasiokuwa na ujuzi mkubwa.  Huu huwa ni mwanzo 
wa watu wengi kuingia katika kundi la ajira.  Pili, ujenzi wa nyumba husisimua 
ukuaji kwenye sekta nyengine kama vile uzalishaji wa vifaa vya ujenzi na vifaa vya 
matumizi ya nyumbani; mambop ambayo matokeo yake huwa ni kuongeza kipato 
na uwezo wa watu kununua.  Tatu, kwa watu wengi wa kipato cha chini, nyumba 
na maeneo yaliyozunguka nyumba hutumika kuwa ni chimbuko la shughuli nyingi 
za kiuchumi zenye kuzalisha kipato.   Nne  programu zilizopangwa vyema 
zinapanua wigo wa upatikanaji wa ardhi wa uhakika wa muda mrefu kwa watu 
wengi wenye kipato cha chini, na hivyo kuimarisha uwezekano wao wa kupewa 
mikopo. 

 

2.1 Haja, Dira na Mwelekeo wa kuwa na Sera ya Nyumba 
 
2.2 Haja ya Kuwa na Sera ya Nyumba 
 

Sera hii ya nyumba inatarajiwa kukidhi mahitaji yafuatayo: 
 
 Itawezesha kuainisha maeneo ya kuyapa kipaumbele kwenye makaazi 

katika ngazi ya Taifa na ngazi ya vijiji; 
 

 Itakuwa nyenzo muhimu ya kusaidia kupambana na umaskini; 
 

 Itawezesha kuhakikisha kwamba malengo na mikakati ya nyumba 
yanawiana na malengo makuu ya kiuchumi na kijamii na pia nyenzo 
zilizopo; 

 
 Itakuwa ni chombo cha kuanzisha ushirikiano miongoni mwa wahusika wote 

wa masuala ya nyumba pamoja na kugawa majukumu baina yao. 
 

Ili kutimiza majukumu hayo panahitajika Sera iliyo bayana itakayohakikisha 
utekelezaji wa malengo ya Taifa ya maendeleo ya kuichumi na kijamii.  Sera hii 
inalenga kikudhi matakwa ya Dira ya Maendeleo ya Zanzibar ya mwaka 2020, 
Mpango wa Kupunguza Umaskini Zanzibar (MKUZA), Malengo ya Maendeleo ya 
Milenia na Ajenda ya Shirika la Makaazi la Umoja wa Mataifa Kuhusu Makaazi ya 
Watu. 
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Pamoja na malengo, mikakati ya Taifa mikataba na makubaliano ya kimataifa, 
Sera ya Taifa ya Nyumba inazingatia pia nafasi muhimu ya Sera nyengine kama 
vile Sera ya Kilimo, Sera ya Mazingira, Mpango wa Maendeleo ya Makaazi, Sera 
ya Madaraka Mikoani na programu nyengine za maendeleo za sekta mbali mbali. 

 

2.3 Dira 
 
Kuwawezesha wananchi kupata nyumba, kulinda na kuimarisha makaazi na 
maeneo yaliyozunguka makaazi ili kila mtu anayeishi Zanzibar awe na makaazi ya 
kutosheleza yenye afya, usalama, imara anayoyamudu na yenye kufikika na watu 
wote pamoja na watu wenye ulemavu. 

 

2.4 Mwelekeo 
 

Kuongeza upatikanaji wa makaazi ya kutosheleza na yenye kuweza kumudiwa na 
kuiimarisha upatikanaji wa miundombinu na huduma za msingi, yenye kuweka 
mkazo maalumu katika maeneo ya vijijini, kwa kusaidia mipango ya uendelezaji wa 
nyumba mijini na vijijini. 

 

2.5 Malengo ya Sera 
 
 Malengo makuu ya Sera ya Taifa ya Nyumba ni: 

 
 Kuwapatia makaazi watu wa viwango vyote; 
 
 Kuwapatia fursa za kujenga nyumba za kuishi watu wa viwango vyote. 

 
Sera imejiwekea malengo makuu mawili yafuatayo: 
 

Kuwapatia makaazi watu wa viwango vyote 
 

Ni lengo kuu la Sera kuhakikisha kwamba makundi ya watu wa viwango vyote vya 
kipato wanapata makaazi yanayotosheleza, na yanapatikana sawa kwa wanaume 
na wanawake.  Kwa familia ambazo ni za kipato cha chini, hatua muhimu 
zitakazochukuliwa katika kuwapatia nyumba ni kuratibu umilikaji wa ardhi kwenye 
makaazi yasiyokuwa rasmi ambayo yapo, kutoa viwanja vilivyopimwa vyenye 
umilikaji wa uhakika, kuweka huduma za miundombinu na kuinua shughuli za 
kuzalisha kipato.  Watu wenye kipato cha juu wataweza kupata fursa ya kuwa na 
nyumba za aina nyengine ambazo zaidi zitatolewa na sekta ya watu binafsi.  
Jukumu la msingi la Serikali litakuwa ni kuhakikisha, ama moja kwa moja au kwa 
namna nyengine, kwamba masoko ya nyumba yanakidhi haja za makundi yote ya  
wananchi. 
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Kuwapatia Viwanja vya Kujenga Nyumba za Kuishi Watu wa 
Viwango Vyote 
 
Lengo la pili la Sera ni kuhakikisha kwamba ardhi ya miji inapatikana na soko lake 
linafanya kazi kwa ufanisi na usawa ili kukidhi mahitaji ya viwanja vyenye huduma 
na visivyokuwa na huduma kwa watu wa viwango vyote vya kipato.  Ili kufikia 
lengo hilo, Serikali itazipitia na kuzirekebisha Sheria na kanuni zinazohusu utoaji 
wa nyumba.  Pia itajenga uwezo wa taasisi za umma zenye dhamana ya utoaji wa 
ardhi. 
 
Malengo haya yanatekelezeka kwa vile kukamilishwa kwake kunategemea zaidi 
kuweka mazingira mazuri kwenye Sekta ya Nyumba kuliko kupatikana fedha kwa 
ajili ya Sketa ya Umma. Kwa maneno mengine, mkakati wa msingi utakuwa 
kutumia vyema nyenzo kidogo zilizopo katika Sekta ya Umma kuongeza nguvu na 
kusaidia zile zilizopo katika Sekta binafsi.  Hata hivyo, kiasi kikubwa cha fedha na 
watu kinahitajika ili kujenga uwezo, hasa katika taasisi ambazo zina dhamana ya 
kutoa ardhi na huduma za miundombinu. 
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SURA YA TATU 
 

3. MATAMKO NA MIKAKATI YA SERA 

 
3.1   UIMARISHAJI WA MAKAAZI  
 
 Mantiki 

 
Kuziimarisha nyumba zilizopo zisizokuwa rasmi ambazo zinatoa sehemu kubwa 
ya huduma za makaazi, hasa kwa familia za kipato cha chini. Maeneo 
yatakayoimarishwa yatatofautiana kulingana na sifa za kila makaazi.  
Changamoto kubwa ni kuzipatia umilikaji wa uhakika wa nyumba hizo familia hizi 
zilizovamiwa kwenye ardhi ya Serikali.  Katika maeneo ambayo uhakika wa 
umilikaji si jambo muhimu, matatizo mengine kadhaa yatapaswa kushughulikiwa: 
ubora na utoshelevu wa huduma ya maji na usafi; mpangilio wa ndani wa 
viwanja hasa kuhusu njia za kuingilia na za kutembelea, maeneo ya wazi na 
maeneo ya akiba kwa ajili ya huduma za miundombinu; upatikanaji wa huduma 
za jamii kama vile skuli na vituo vya afya; ubora wa majengo, nk. 

 

Tamko la Sera Nam. 1 
 

Uimarishaji wa makaazi katika maeneo yaliyo rasmi na yasiyo 
rasmi. 

 
Mikakati 

 
 Kuweka utaratibu wa upatikanaji wa huduma muhimu za jamii kama 

maji, umeme, barabara n.k. 
 

 Kuanzisha utaratibu maalum wa kuyatambua makaazi yasiyokuwa rasmi 
yaliopo. 

 
 Kuandaa utaratibu maalum wa kuwa na maeneo ya viwanja vya 

michezo, zahanati, skuli na maeneo ya maduka katika maeneo ya 
viwanja visivyokuwa rasmi. 

 

3.2 UJENZI MPYA 
  
 Mantiki  

 
Kushughulikia upatikanaji wa nyumba mpya katika miji ili kukabiliana na 
ongezeko la idadi ya watu.  Nyumba nyingi zitakahitajika zitakuwa kwa ajili ya 
familia za kipato cha chini kwani hizi ndizo zinazofanya sehemu kubwa ya 
nyumba zinazojengwa. 
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Tamko la Sera Nam. 2 
 
Ujenzi wa Makaazi Mapya 
 
Mikakati 
 
 Kupanua wigo wa utoaji wa viwanja rasmi na kurahisisha utoaji wa 

viwanja kwa kuzigawa ardhi zinazomilikwa na watu binafsi. 
 

 Kuangalia upya agizo lililopo la kuwataka wenye haki ya kutumia ardhi 
kutoa 30% - 40% ya ardhi ili kuwawezesha kuigawa ardhi hiyo katika 
viwanja vidogo vidogo.  Upitiaji huu wa agizo hili utalenga katika 
kupunguza kiwango hicho kufikia kiasi ambacho hakitawavunja moyo wale 
ambao wanataka kutoa ardhi yao kwa shughuli za maendeleo. 

 
 Kushajiisha ujenzi wa nyumba kwenye sekta binafsi, ukijumuisha familia 

na makampuni, kwa vile Serikali haina fedha wala uwezo wa kiufundi wa 
kutosha wa kuzalisha nyumba kwa wingi kiasi cha kuleta mabadiliko 
makubwa kwenye upatikanaji wa nyumba. 

 
 Kuanzisha Maeneo ya Nyumba za ghorofa za Biashara kwa ajili ya 

kuzikodisha na kuziuza, wakati huo huo kuokoa sehemu kubwa ya ardhi 
kwa idadi hio hio ya makaazi. 

 

3.3 UTEKELEZAJI WA MPANGO WA MAENDELEO YA MAKAAZI 
 
Mantiki 

 
 Kutekeleza Mpango wa Maendeleo ya Makaazi ambao unatoa muongozo wa 

kurahisisha ugawaji bora wa rasilimali za Taifa na usambazaji wa huduma za 
jamii. 

 
 Tamko la Sera nam. 3 
 

Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo ya Makaazi 
 

Mikakati 
 
 Kuhakikisha Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo ya Makaazi ya watu ili 

kupunguza uhamaji wa watu vijijini na kwenda kuhamia mijini. 
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3.4 UPATIKANAJI WA ARDHI 
 
 Mikakati 
 

Upatikanaji wa nyumba wenye kufaa unategemea sana upatikanaji wa ardhi 
ambao nao unategemea masoko madhubuti na yenye usawa.  Kwa hivyo ni 
muhimu kupitia upya, na kurekebisha ikihitajika, Sheria na kanuni ambazo 
zinahusu utoaji wa ardhi na uhakika wa umilikaji.  Vile vile ni muhimu kujenga 
uwezo wa taasisi za umma zenye kuhusika na utaoji wa ardhi na pia kuimarisha 
soko la ardhi. 
 

Tamko la Sera Nam. 4 
 
Uimarishaji na upatikanaji wa ardhi kwa watu wenye kipato cha 
chini na makundi maalum. 
 
Mikakati 
 
 Kuimarisha uwezo wa Sekta ya Ardhi ili kuiwezesha kutoa idadi kubwa 

zaidi ya viwanja vya kujengea nyumba za kuishi; 

 
 Kuimarisha masoko imara ya ardhi, yenye kufaa na yenye usawa; 

 
 Kuanzisha mfumo wa usajili wa ardhi ili kuifanya ardhi iweze kutumika 

kuwa ni dhamana kwenye mikopo; 
 

 Kuwezesha kutoa hatimiliki za sehemu ndogondogo za ardhi;  
 

 Kuhakikisha kwamba upangaji wa makaazi unazingatia mazingira yaliopo 
ili usiyaathiri; 

 
 Kuirekebisha Sheria inayohusika na Mipango ya Miji ili ikidhi haja za 

wakati huu; 
 

 Kuzuia umegaji wa ardhi inayofaa kwa kilimo kwa kuhamasisha ujenzi wa 
nyumba za ghorofa; 

 
 Kuondokana na hali ya sasa ya nyumba moja kwa kila kiwanja na badala 

yake kujenga nyumba za ghorofa ili kupata nyumba nyingi iwezekanavyo 
kwa kiwanja hicho hicho. 

 

3.5 HUDUMA ZA MIUNDOMBINU 
 
 Mantiki 
 
Imedhihirika kwamba upatikanaji wa huduma za miundombinu, hasa maji na afya, ni 
muhimu sana katika upatikanaji wa nyumba.  Katika makaazi  
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ambao hapana mtandao wa huduma hizo, hasa kwenye maeneo ya makaazi yasiyokuwa 
rasmi, watu mara nyingi hubuni mbinu zao za kupata huduma hizo. Mbinu wanazotumia 
mara nyingi huwa hazitoshelezi. 
 

Tamko la Sera Nam. 5 
 
Uekaji na uimarishaji wa huduma za miundombinu mijini na vijijini. 

 
Mikakati 
 
 Kufanya marekebisho yote ambayo yamependekezwa kwenye Sera ya 

Maji ili kuhakikisha uendelevu na usawa; 
 

 Kusaidia mpango wa uhamasishaji wa kuendeleza njia salama za 
kuhifadhi taka na maji machafu katika maeneo ya makaazi yasiyokuwa 
rasmi, kama ujenzi wa vyoo vya shimo vizuri zaidi; 

 
 Kuanzisha mbinu bora za kuendesha mfumo wa utupaji wa taka ngumu 

na mfumo wa maji machafu kwa kushirikiana na wanajamii wa maeneo 
husika; 

 
 Kufanya matengenezo ya huduma za usafi kwenye nyumba za umma;  

 
 Kuanzisha mfumo wa mipango ya miji kwenye maeneo mapya 

yanayopimwa; na 
 

 Kuwa na upangaji makaazi mapya utakaozingatia kwanza miundombinu 
na huduma za msingi za jamii kabla ya majengo. 

 

3.6 UKODISHAJI WA NYUMBA ZA UMMA 
 

Mantiki 
 

Ruzuku ambayo Serikali inatoa na kodi inayolipwa na wapangaji hazitoshelezi 
kukidhi haja ya kuzifanyia matengenezo Nyumba za Serikali.  Serikali itajiondoa 
kwa awamu kumiliki na kukodisha baadhi ya majengo ya Umma.  Serikali 
itaendelea kudhibiti na kusimamia majengo yote yanayotumiwa kwa shughuli za 
kiserikali.  Aidha Serikali itaendelea kudhibiti na kusimamia majengo yote yenye 
umuhimu wa kihistoria na kiutamaduni (Historical and Cultural Significants), 
nyumba zilizomo kwenye Gazeti rasmi (Officially Gazzetted Buildings) na 
nyumba ambazo wananchi walipewa na Marehemu Mzee Abeid Amani Karume, 
Rais wa mwanzo wa Zanzibar (Baba wa Taifa la Zanzibar Huru). 
 
 
 
 



 20 

Majengo hayo yalioanishwa hapo juu hayatauzwa kwa namna yeyote ile.  
Serikali itaweka utaratibu mzuri wa uuzaji wa nyumba kwa zile nyumba ambazo 
zitaamuliwa kuuzwa.  Wizara husika haitoruhusiwa kuuza nyumba mpaka ipate 
idhini ya Baraza la Mapinduzi kwa kila jengo. 
 
Kwa wale ambao wamepewa nyumba na Marehemu Mzee Karume, Rais wa 
mwanzo wa Zanzibar (Baba wa Taifa la Zanzibar Huru) kukaa ndani ya nyumba 
hizo kama mali yao, lakini bahati mbaya hawakuwahi kupewa Hati kutaundwa 
Tume maalum itakayopendekeza utaratibu maalum wa kuhakikisha kila 
anaestahiki anatambuliwa.  Vile vile utaratibu wa kuzikimu nyumba hizo 
utapendekezwa. 
 

Tamko la Sera Nam. 6 
 
Serikali itajiondoa kwenye umiliki na ukodishaji wa baadhi ya 
Nyumba za Maendelea za mijini na vijijini, baadhi ya nyumba za 
Mji Mkongwe, nyumba za vijiji na nyumba kongwe kwa awamu 
kwa kuziuza baadhi yake. 
 
Mikakati 
 
 Kujiondoa kwa kuziuza nyumba moja moja zilizokubalika kwa watu 

wanaoishi ndani yake; 
 

 Kuwahamasisha Wakaazi kuzifanyia matengenezo na utunzaji wa mara 
kwa mara. 

 
 Kuandaa Kanuni za Sheria (Condominium Act) za kuzitunza na 

kuziendeleza nyumba hizo baada ya kuuzwa. 
 

 Kuwa na sheria zitakazotambua umiliki wa sehemu za nyumba au jengo 
moja kwa watu tofauti ili nazo ziweze kuhesabika rasmi kama ni rasilimali. 

 

3.7 MJI MKONGWE 
 
 Mantiki  
 

Mfumo uliopo hivi sasa ambao unatoa maelekezo ya ukodishaji wa nyumba na 
kuweka msingi wa kuendeleza utunzaji wa nyumba za kukodi katika Mji 
Mkongwe, umekabiliwa na matatizo katika utekelezaji wake kutokana na nyenzo 
na ushirikiano hafifu wa wadau mbali mbali. 
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Tamko la Sera Nam. 7 
 
Serikali itaendeleza utaratibu na ushirikiano wa Mamlaka ya 
Hifadhi na Uendelezaji wa Mji Mkongwe na taasisi nyengine. 
 
Mikakati 
 
 Kusaidia juhudi za Mamlaka ya Hifadhi na Uendelezaji wa Mji Mkongwe 

katika kujenga uwezo wake; 
 

 Kupitia Sheria zinazohusu nyumba ili kusaidia  shughuli za Taasisi 
inayohusika na masuala ya nyumba kadri zinavyohusiana na Mji 
Mkongwe; 

 
 Kuwezesha uanzishwaji wa jumuiya za kijamii kwa kutoa mafunzo kwa ajili 

ya utunzaji wa nyumba za Mji Mkongwe; 
 

 Kulisaidia Baraza la Mji la Zanzibar kuhakikisha kwamba miundombinu 
iliyochakaa inaimarishwa, mkazo ukiwekwa kwenye utunzaji; 

 
 Kuendeleza mji wa Kiswahili wenye uhai kwa kudhibiti upenyaji wa 

matumizi yasiyodhibitiwa ya biashara na utalii; 
 

 Kuhakikisha uwiano katika utoaji wa vibali vya biashara katika Mji 
Mkongwe. 

 

3.8 UGHARAMIAJI WA UJENZI WA NYUMBA 
 

Mantiki 
 
Katika kipindi cha miaka ya 70 hadi 80, kutokana na hali mbaya ya uchumi 
ilioikabili Zanzibar, Serikali ilipunguza kasi ya ugharamiaji wa kifedha katika 
ujenzi wa nyumba. 
 

Tamko la Sera Nam. 8 
 
Serikali itawezesha upatikanaji wa fedha za kutosha kwa ajili ya 
kuendeleza ujenzi wa nyumba. 
 
Mikakati 
 
 Kuimarisha ugharamiaji wa ujenzi wa nyumba, kwa kuanzisha taasisi 

makhsusi kwa ajili hiyo. 
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 Kushajiisha taasisi za kifedha kuwapatia wananchi mikopo ya fedha kwa 
ajili ya ujenzi wa nyumba; 

 
 Kuweka mazingira mazuri ya Taasisi za Fedha kuwekeza katika ujenzi wa 

nyumba. 
 

3.9 UDHIBITI WA KODI 
 

Mantiki 
  

 Serikali inatambua kwamba udhibiti wa kodi za nyumba hauhitajiki kwa vile 
unawavunja moyo wawekezaji binafsi kuwekeza katika ujenzi.  Lakini kwenye 
ubinafsishaji wa ukodishaji wa nyumba za umma kutakua na haja ya kuwa na 
udhibiti japo mdogo ili kuzuia ongezeko kubwa la kodi.  Bodi ya Kudhibiti Kodi za 
Nyumba iliopo haina uwezo wa kuleta tofauti kubwa kwenye soko la nyumba za 
kukodi.  Kwa sababu hiyo, ni busara kuibakisha Bodi hii katika kipindi cha mpito. 

 

Tamko ya Sera Nam. 9 
 
Serikali itaweka utaratibu mzuri wa utatuzi wa migogoro ya 
nyumba. 
 
Mikakati 
 
 Kuwa nayo Bodi ya Kudhibiti Kodi za Nyumba katika kipindi cha mpito; 

 
 Kuanzisha chombo chengine cha kushgughulikia migogoro ya nyumba ili 

kuipa moyo sekta binafsi kuwekeza katika ujenzi wa nyumba za watu 
wenye kipato cha chini. 

 

3.10 SEKTA YA UJENZI 
 

Mantiki 
 

Bei kubwa ya vifaa vya kujengea nyumba na kipato cha chini kwa watu walio 
wengi ni hoja ya msingi ya haja ya Serikali kusaidia sekta ya ujenzi wa nyumba ili 
kuhakikisha upatikanaji wa nyumba. 
 

Tamko la Sera Nam. 10 
 
Serikali itahimiza, itawezesha na itaendeleza uwezo wa 
kiutendaji wa sekta ya ujenzi. 
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Mikakati 
 
 Kuupitia mfumo wa sasa wa utozaji kodi kwa vifaa vya msingi vya 

kujengea nyumba ili kupunguza mzigo wa gharama kwa watu wenye 
kipato cha chini; 

 
 Kuimarisha uendelezaji na utumiaji wa vifaa vya kujengea vya kienyeji; 

 
 Kuimarisha huduma za kupimia vifaa vya ujenzi; 

 
 Kutoa msaada zaidi katika kuwafundisha mafundi wenye ujuzi; 

 
 Kuimarisha mfumo wa kuratibu shughuli za wakandarasi;  

 
 Kuirekebisha Idara ya Ujenzi kwa kuweka mkazo zaidi kwenye usimamizi 

na uratibu kwa ajili ya Sekta ya Ujenzi katika kuhakikisha viwango vya 
ujenzi na kusajili wakandarasi hasa wataalamu wa ujenzi; 

 
 Kueneza teknolojia ya ujenzi inayofaa, hasa miongoni mwa wanajamii wa 

vijijini. 
 

3.11 UJENZI WA NYUMBA VIJIJINI 
 

Mantiki 
 

Mikakati ya zamani ya ujenzi wa nyumba vijijini si endelevu tena.   Fleti 
zilizojengwa katika vijiji mbali mbali kwa ajili ya wananchi haziwiani na mfumo wa 
maisha ya vijijini.  Zaidi ya hayo, Serikali haiumudu gharama za kuendeleza na 
kutunza mkaazi hayo, ili kuondokana na tatizo hilo Serikali itaziuza nyumba hizo. 
 
Tatizo kubwa la nyumba za vijijini ni kuwa ziko katika hali mbaya kutokana na 
kukosa matengenezo kwa muda mrefu. 
 
Hata hivyo kuna hoja ya msingi kwa Serikali kusaidia ujenzi wa nyumba za vijijini 
cha msingi mipaka ya Serikali juu ya uhusika wake wa moja kwa moja ujulikane.  
Kwa hivyo kuna haja ya kuwa na mpango mzuri wa matengenezo ya nyumba za 
vijijini. 
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Tamko l a Sera Nam. 11 
 
Serikali itasidia upatikanaji wa makaazi ya watu katika vijiji. 
 
Mikakati 
 
 Kuziuza fleti zilizopo kwa watu wanaoishi ndani yake; 

 
 Kusaidia miradi ambayo inaimarisha upatikanaji bora wa huduma za maji 

na afya, kwa vile hizi ni huduma muhimu. 
 

 Kuzishauri familia za vijijini juu ya njia bora za ujenzi na matumizi bora ya 
vifaa vya ujenzi vya kienyeji; 

 
 Kuimarisha uendelezaji wa vipaji vya mafundi wa kienyeji; 

 
 Kutoa msaada wa kiufundi kwa jamii, ukiwemo utumiaji wa kanuni sahihi 

za upangaji wa miji na ujenzi; 
 

 Kuimarisha upatikanaji wa mikopo midogo midogo ili kugharimia ununuzi 
wa vifaa vya ujenzi; 

 
 Kushajiisha ushiriki wa Serikali za Mitaa, Jumuiya zisizokuwa za Kiserikali 

na sekta binafsi katika ujenzi wa nyumba vijijini; 
 

 Kusaidia kuwafundisha watengenezaji na wauzaji wa vifaa vya ujenzi vya 
kienyeji kuhusu udhibiti wa ubora na uendeshaji wa biashara; 

 
 Kushajiisha ujenzi wa nyumba za kudumu na kuwaasa wanajamii 

wasijenge kwenye maeneo ambayo yana uwezekano mkubwa wa 
kuathiriwa na majanga ya kamaumbile. 

 
 Kushajiisha suala la upangaji makaazi hadi vijijini. 

 

3.12 MASUALA YA KITAASISI 
 

Mantiki 
 

Muundo wa taasisi utabadilishwa ili kuhakikisha uondokaji wa haraka kutoka 
mfumo uliotawaliwa na Serikali wa utoaji nyumba kwenda kwenye ule 
unaoongozwa na nguvu za soko. 
 
Serikali ibadilishe majukumu ya Idara ya Ujenzi kutoka mzalishaji na kuwa 
msimamizi wa shughuli za ujenzi. 
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Tamko la Sera Nam. 12 
 
Serikali itaanzisha Shirika na itabadilisha jukumu lake la sasa la 
kuwa motaji nyumba na kuwa mwezeshaji wa kupata nyumba. 
 
Mikakati 

 
 Kuanzisha Shirika ambalo litasimamia na kuratibu masuala ya nyumba, 

ambalo litakua na mfuko wake wenyewe na Sheria zinazosaidia; 
 

 Ubinafsishaji wa nyumba za umma zinazokodishwa; 
 

 Kugharimia miundombinu katika makaiazi ya watu wa kipato 
cha chini; na 

 

 Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Nyumba hasa katika 
kuimarisha upatikanaji wa nyumba katika sekta binafsi. 

 
 Kuunda Kamati ya Uuzaji wa Nyumba za Seraikali. 
 
 Kuratibu matengenezo ya nyumba mijini na vijijini. 

 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 26 

 

SURA YA NNE 
 
4. Utekelezaji wa Uratibu wa Sera 
 
4.1 Utangulizi 
 

Sura hii inaeleza hatua zitakazochukuliwa na Serikali na wahusika mbali mbali ili 
kuhakikisha kwamba Sera ya Nyumba itatekelezwa.  Utekelezaji wa Sera 
utategemea mihimili mikuu miwili.  Wa kwanza ni muundo wa taasisi na 
usimamizi ambao unaweza kulinyanyua soko la nyumba liwe imara na lenye 
usawa; na ambao pia utaweka majukumu bayana ya utekelezaji wa Sera.  
Majukumu makubwa ya taasisi yameelezwa katika sehemu hii.  Mhimili wa pili ni 
uwezo wa kusimamia na kutathmini utekelezaji ili kujua ni maeneo gani ya Sera 
yanapaswa kufanyiwa marekebisho. 
 
Taasisi inayohusika na masuala ya Nyumba na Maendeleo ya Makaazi 
itatayarisha mpango wa utekelezaji utakaobainisha ratiba ya utekelezaji na 
makisio ya nyenzo zinazohitajika kuhakikisha utekelezaji wa Sera. 

 
4.2 Sekta ya Nyumba na Ardhi 
 
4.2.1 Taasisi inayohusika na masuala ya Nyumba na Maendeleo ya 

Makaazi. 
 
 Ni muhimu Taasisi inayohusika na masuala ya Nyumba na Maendeleo ya Makaazi 

ya Watu kuimarisha uwezo wa kuongoza sekta ya ujenzi na kutekeleza majukumu 
yafuatayo: 

 
 Kutoa uongozi wa kisera katika sekta ya nyumba; 

 
 Kutayarisha mpango wa utekelezaji wa Sera ya Nyumba; 

 
 Kuanzisha mfumo wa taarifa za nyumba; 

 
 Kusaidia utafiti katika sekta ya nyumba; 

 
 Kusimamia na kutathmini utekelezaji wa majukumu katika sekta ya nyumba 

kwa dhamiri ya kupendekeza hatua za urekebishaji; 
 

 Kufanya mapitio kila baada ya muda ya Sera ya Nyumba ili kuinua ufanisi 
na usawa katika masoko ya nyumba; 

 
 Kuhakikisha utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Nyumba unazingatia jinsia. 
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 Kuimarisha nafasi ya jumuiya za wanajamii katika utunzaji na uendelezaji 
wa Nyumba na Makaazi. 

 
 Kusimamia uundwaji wa Shirika la Nyumba. 

 
Mara tu Shirika litakapokuwa limeundwa, Serikali itajiondoa kwenye ukodishaji 
wa nyumba zake.  Muongozo kuhusu suala hili umeelezwa hapa chini. 
 
 Kusimamia uundwaji wa Kamati ya uuzwaji wa nyumba, ambayo inakuwa 

na majukumu yafuatayo; 
 

 Kuweka bei za kuuzia nyumba ambazo watazimudu watu 
wanaoishi ndani yake; 

 

 Kuwataka wapangaji kununua nyumba walizokodishwa, ama mtu 
peke yake au kwa vikundi. 

 

 Kuwaalika wengine kununua itokeapo wapangaji wameshindwa 
kufanya hivyo. 

 

 Kuwataka wanunuzi walipe taslim au kwa utaratibu wa kulipa 
kidogo kidogo kulingana na kiwango cha kodi; 

 

 Kuweka utaratibu kwa wanunuzi wakuziendesha na kuzitunza 
nyumba walizouziwa; 

 

 Kuhaulisha umilikaji wa nyumba kwenda kwa wanunuzi mara tu 
baada ya kukamilisha malipo. 

 

4.2.2 Taasisi zinazohusika na Ardhi 
 

Taasisi zinazohusika na ardhi zitashughulikia shughuli za upimaji na ugawaji wa 
ardhi kwa ajili ya kuendeleza ujenzi, mkazo ukiwa kwenye kutosheleza mahitaji 
ya watu wenye kipato cha chini.  Majukumu ya Taasisi zinazohusika na Ardhi ni 
kama ifuatavyo: 
 
 Kuanzisha rejista la ardhi. 
 
 Kuimarisha mifumo ya taarifa za matumizi ya ardhi, kwa kutumia 

kompyuta, 
 

 Kuchunguza hatua zipi nyengine zinafaa kuchukuliwa ili kupunguza 
ucheleweshaji wa usajili na utoaji hatimiliki kwa ajili ya viwanja vya 
nyumba za kuishi, kulingana na thamani ya soko, kwa wawekezaji binafsi. 
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 Kugawa viwanja na kuwapa familia za watu wa kipato cha chini na vikundi 
vya wanajamii. 

 
 Kukuza uwezo wa kitaaluma kwa wapimaji wa ardhi, wapangaji wa 

miundombinu na wathamini ardhi. 
 

 Kufanya mapitio ya matumizi ya ardhi na taratibu za uendeshaji wa ardhi 
ili kuhakikisha kwamba utoaji wa ardhi kwa ajili ya ujenzi unakidhi mahitaji, 
mkazo ukiwa kwenye mpango wa makaazi ya watu. 

 
 Kushajiisha na kuwawezesha watu kujenga majengo ya ghorofa kwa 

matumizi ya familia nyingi. 
 

4.3 MJI MKONGWE 
 

Mamlaka ya Hifadhi na Uendelezaji wa Mji Mkongwe itatekeleza Mpango wa 
Hifadhi wa mwaka 1994.  Mamlaka itatekeleza majukumu yafuatayo: 
 
 Kudhibiti matumizi ya ardhi ya kibiashara na kiutalii ili kuhifadhi matumizi 

mchanganyiko ya asili ya Mji Mkongwe; 
 
 Kuimarisha jukumu la Mji Mkongwe kuwa ni eneo la makaazi. 

 
 Kuyapanga upya maeneo ya wazi ya wanajamii, na kwa kufanya hivyo 

kuimarisha utendaji wa mji mzima. 
 

 Kuimarisha ushiriki wa wanajamii na wapangaji katika uendeshaji wa 
nyumba. 

 
 Kurahisisha utunzaji wa majengo kwa kutumia motisha mbalimbali na 

miongozo ya kiufundi; kwa mfano, kuwashajiisha wakaazi kuwekeza 
katika matengenezo kwa kupunguza kodi, mahali ambapo uwekezaji wa 
namna hiyo unawezekana. 

 
 Kuimarisha utoaji wa huduma kwa kutumia mfumo unaofaa wa 

ugharimiaji, uendelezaji wa uwezo, utiaji bei na hifadhi; 
 

 Kusaidia kuwafundisha mafundi namna ya kutunza majengo ya kihistoria; 
 

 Kutafuta nyenzo za kuusaidia Mji Mkongwe kwa utaratibu wa kudumu na 
kwa kasi kubwa kwa kutumia vyanzo vyote vya ndani na vya nje. 

 
 Kuanzisha mfumo unaofaa wa taarifa za uendelezaji wa ujenzi. 



 29 

 
 

4.4 Taasisi zinazohusika na masuala ya Fedha, Biashara na Uchumi 
 

Taasisi zinazohusika na masuala ya Fedha, Biashara na Uchumi zitakuwa na 
majukumu yafuatayo: 
 
 Kushajiisha wawekezaji wa ndani na nje kuwekeza katika ujenzi wa 

nyumba; 
  

 Kushajiisha taasisi za fedha kutoa mikopo kwa ajili ya ujenzi wa nyumba. 
 

 Kuandaa mazingira mazuri ya ushuru kwa vifaa vya ujenzi ili viweze 
kumudiwa na watu wa vipato cha chini; 

 

4.5. Taasisi inayohusika na masuala ya Habari na Michezo 
 
Taasisi inayohusika na masuala ya Habari na Michezo itakuwa na majukumu 
yafuatayo: 

 
 

 Kuandaa vipindi vitakavyohamasisha utumiaji wa vifaa vinavyopatikana 
ndani ya nchi kwa ajili ya ujenzi wa nyumba kwa kuzingatia uhifadhi wa 
mazingira. 

 
 Kuelimisha jamii juu ya ujenzi bora wa nyumba na wenye kufuata taratibu. 

 
 Kusimamia utunzaji na upatikanaji wa maeneo ya viwanja vya michezo. 

 
 Kusaidia kuitangaza Sera ya Taifa ya Nyumba. 

 
 Kutoa taaluma kwa vyombo vya habari na kutekeleza au kushauri ili 

viandike, vitangaze na vioneshe mambo ya habari zinazohusiana na 
Nyumba na Makaazi. 

 

4.6 Taasisi inayohusika na masuala ya Afya na Ustawi wa Jamii. 
 

Taasisi inayohusika na masuala ya Afya na Ustawi wa Jamii itakua na majukumu 
yafuatayo: 
 
 Kusimamia upatikanaji na ujenzi wa vituo vya afya katika maeneo ya 

makaazi ya watu. 
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 Kuelimisha jamii juu ya usafi wa mazingira ili kuepusha maradhi mbali 
mbali. 

 
 Kuhakikisha kuwa nyumba zote zinazojengwa zinazingatia watu wenye 

ulemavu. 
 

4.7 Taasisi inayohusika na masuala ya miundombinu 
 

Taasisi inayohusika na masuala ya miundombinu itakuwa na jukumu lifuatalo: 
 
 Kusaidia na kuhakikisha upatikanaji wa miundombinu katika maeneo ya 

makaazi. 
 

4.8 Taasisi inayohusika na masuala ya Tawala za Mikoa 
 

Taasisi inayihusika na masuala ya Tawala za Mikoa itatekeleza majukumu 
yafuatayo : 
 
 Kusimamia na kuratibu masuala yote ya usafi katika maeneo ya miji na 

vijiji. 
 

 Kuandaa utaratibu mzuri wa utoaji vibali vya biashara mijini na vijijini 
 

 Kusaidia udhibiti wa ujenzi holela katika maeneo mbali mbali ya miji na 
vijiji. 

 

4.9 Taasisi inayohusika na masuala ya Elimu itakuwa na Jukumu 
 
Taasisi inayohusika na masuala ya elimu itakuwa na jukumu lifuatalo: 
 
 Kuhakikisha upatikanaji wa maeneo kwa ajili ya ujenzi wa skuli na viwanja 

vya michezo. 
 

4.10 Taasisi inayohusika na masuala ya Sheria na Utawala Bora 
 

Taasisi inayohusika na masuala ya Sheria na Utawala Bora itakuw na jukumu 
lifuatalo: 
 
 Kusaidia, kusimamia na kuratibu uundaji na urekebishaji wa Sheria 

zitakazosaidia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Nyumba. 
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4.11 Taasisi inayohusika na Kazi Maendeleo ya Vija Wanawake na 
Watoto 

 
Taasisi inayohusika na Kazi Maendeleo ya Vijana Wanawake na Watoto itakuwa 
na majukumu yafuatayo: 
 
 Kusimamia na kuratibu masuala yote ya kazi katika Sekta ya Nyumba 

 
 Kuweka mazingira mazuri yatakayosaidia upatikanaji wa ajira kwa vijana 

na wanawake. 
 

4.12 Taasisi inayohusika na masuala ya Kilimo na Maliasili 
 

Taasisi inayohusika na masuala ya Kilimo na Maliasili itakuwa na majukumu 
yafuatayo: 
 
 Kuhakikisha sehemu zenye rutuba kwa ajili ya kilimo zinalindwa na 

hazivamiwi kwa shughuli za ujenzi. 
 

 Kuhakikisha kuwa maeneo ya misitu na vianzio vya maji yanalindwa na 
kuhifadhiwa. 

 

4.13 Sekta Binafsi na Washirika wa Kimaendeleo 
 

Sekta Binafsi na Washirika wa Kimaendeleo itakuwa na majukumu yafuatayo: 
 
 Kusaidia usambazaji na utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Nyumba. 

 
 Kutoa fursa za kifedha, kiutaalamu na ushauri kwa ajili ya ujenzi wa 

nyumba. 
 

4.14 Taasisi za Kijamii 
 

Taasisi za Kijamii zitakuwa na majukumu yafuatayo: 
 
 Kuwezesha uanzishwaji wa jumuiya za kijamii ili kuinua maslahi ya 

wapangaji na kusaidia shughuli za mafunzo. 
 
 Kutoka taaluma kuhusu Sera ya Nyumba na utekelezaji wake. 

 

4.15 Jamii 
 

Jamii itakuwa na jukumu lifuatalo: 
 
 Kuweka mazingira mazuri ya utunzaji na uendelezaji wa makaazi. 
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4.16 Usimamizi na Tathimini 
 
4.16.1  Usimamizi 

 
Ni muhimu kutathmini kila mara utekelezaji wa Sera na kubainisha mabadiliko 
kwenye matokeo yaliyotarajiwa.  Serikali italiwezesha Shirika kuwa na uwezo wa 
kusimamia utekelezaji wa Sera. 
 
Ili matokeo ya usimamizi yaweze kutumika kikamilifu katika kutoa uamuzi na 
kuongoza utekelezaji wa Sera, patafanywa kongamano la Kitaifa ambalo 
litawajumuisha pamoja wawakilishi kutoka sekta ya umma na sekta binafsi.  
Kongamano hili mwenyekiti wake atatoka kwenye Shirika litakaloundwa na 
litafanyika angalau mara mbili kwa mwaka.  Jukumu lake kubwa litakuwa kupitia 
mwenendo wa utekelezaji katika sekta ya ujenzi kwa lengo la kuondosha 
vikwazo vikubwa.  Kongamano litachunguza vikwazo katika utoaji wa viwanja 
pamoja na kutathmini kila mara kufaa kwa mfumo wa utaribu juu ya upatikanaji 
wa nyumba. 

 
4.16.2  Tathmini 

 
Tathmini,  ambayo itakuwa ni jukumu la Shirika, itaendeshwa katika vipindi mbali 
mbali, vilivyotengana kwa miaka mingi kidogo, ili kutathmini na kuamua iwapo 
mpango wa mikakati ya Sera iliyopo uendelezwe, ubadilishwe au uachwe.  Vile 
vile, tathmini itashughulikia mambo muhimu ambayo yamo katika Sera:  Kwamba 
Serikali ina uwezo wa kutoa ardhi na miundombinu kwa ajili ya ujenzi wa 
nyumba; kwamba sekta binafsi, rasmi na isiyokuwa rasmi, zinaweza kutoa 
mikopo ya kujengea kwa watu wa kipato cha chini; na kwamba sekta binafsi 
inaweza kuchukua nafasi muhimu katika kuwapatia watu makaazi. 

 

4.17 HITIMISHO 
 

Iwapo utekelezaji wa Sera hii utafanyika kwa ufanisi utawahakikishia wananchi 
wa Zanzibar walio katika viwango tofauti vya kipato kupata makaazi 
yanayotosheleza kwa kuzingatia usawa kwa wanaume na wanawake. 
 
Taasisi inayohusika na Nyumba na Makaazi kwa kushirikiana na wahusika 
wengine wa kimaendeleo itaandaa mfumo mzuri wa utekelezaji, usimamizi na 
tathmini ili kuhakikisha kuwa Sera hii inatekelezwa kwa ufanisi na kuwaletea 
maendeleo wakaazi wa Zanzibar na Taifa kwa ujumla.` 
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